News

கஸ்தூரி ஸ்ரீனிவாசன் ஆர்ட் கேலரி & டெக்ஸ்டைல் ​​மியூசியம் கோயம்புத்தூர்

கோயம்புத்தூர் சந்திப்பில் இருந்து 10 கி.மீ தொலைவில், கஸ்தூரி ஸ்ரீனிவாசன் கலைக்கூடம் & ஜவுளி அருங்காட்சியகம் கோயம்புத்தூர் பீளமேடு பகுதியில் அவிநாசி சாலையில் அமைந்துள்ளது. காம்பத்தூரில் பார்க்க வேண்டிய முக்கியமான இடங்களில் இதுவும் ஒன்று.

கஸ்தூரி ஸ்ரீனிவாசன் அறக்கட்டளை 1981 ஆம் ஆண்டில் இந்தியாவில் கலை மற்றும் இலக்கியத்தை மேம்படுத்துவதற்காக முன்னோடி ஜவுளி விஞ்ஞானியும் எழுத்தாளருமான ஸ்ரீ கஸ்தூரி ஸ்ரீனிவாசனால் நிறுவப்பட்டது. 1983 இல், ஜி.வி. துரைசுவாமி நாயுடு அறக்கட்டளைக்கு ஒரு ஏக்கர் நிலத்தை அன்பளிப்பாக வழங்கினார், இது இன்று நாம் அறிந்தபடி கஸ்தூரி ஸ்ரீனிவாசன் கலைக்கூடம் மற்றும் ஜவுளி அருங்காட்சியகமாக மாறியது. இது 1988 ஆம் ஆண்டு அப்போதைய இந்திய குடியரசுத் தலைவர் ஆர்.வெங்கடராமனால் திறந்து வைக்கப்பட்டது.

கலாச்சார மையம் ஒரு கலைக்கூடம், ஒரு ஜவுளி அருங்காட்சியகம், ஒரு ஆடிட்டோரியம் மற்றும் ஒரு நூலகம் ஆகியவற்றைக் கொண்டுள்ளது. ஆர்ட் கேலரியில் 10 அறைகளில் பல ஓவியங்கள் மற்றும் சிற்பங்கள் அமைக்கப்பட்டுள்ளன. 1 மற்றும் 2 அறைகள் பாரம்பரிய இந்திய கலை. அறை 1ல் பல தஞ்சை ஓவியங்கள் உள்ளன, அவற்றில் சில நூறு ஆண்டுகளுக்கு மேல் பழமையானவை. பாரம்பரிய தென்னிந்திய பாணியில் பல வெண்கலங்களும் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டுள்ளன. குப்தர் காலத்தைச் சேர்ந்த ஒரு டெரகோட்டா தலை மற்றும் காந்தார காலத்தைச் சேர்ந்த ஒரு கல் உருவம் ஆகியவை சிற்பங்களில் கவனிக்கத்தக்கவை. அறை 2 இல் மொகலாய கலையின் சில பிரதிகள் மற்றும் 16 மற்றும் 17 ஆம் நூற்றாண்டுகளின் பறவை ஓவியங்கள் உள்ளன. எண்ணெய்கள், வாட்டர்கலர்கள், படத்தொகுப்புகள் மற்றும் திருமதி பி. ஸ்ரீனிவாசனின் 36 ஓவியங்கள் அறை 3 இல் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டன.

அறைகள் 4 & 5 இல் சந்தானராஜ், அல்போன்சா, அந்தோனிதாஸ், சேனாதிபதி, ரெடப்பா நாயுடு, தோட்டா தரணி, சிவ குமார், விஎஸ்டி போன்ற பிரபலமான நவீன கலைஞர்களின் கலைப்படைப்புகள் உள்ளன. அருளரசன் மற்றும் நெடுஞ்செழியன். பிரபல சிற்பி தனபால் உருவாக்கிய வெண்கலச் சிற்பமும் ஆர்வமூட்டுகிறது. அபனீந்திரநாத் தாகூர் மற்றும் ராஜா ரவிவர்மா ஆகியோரின் ஓவியங்களின் பிரதிகளும் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டுள்ளன. அறை 6ல் (1வது தளம்) எகிப்து, ஜப்பான், சீனா, தாய்லாந்து, நைஜீரியா, பர்மா, நேபாளம் ஆகிய நாடுகளின் ஓவியங்கள் மற்றும் சிற்பங்கள் உள்ளன. 17 ஆம் நூற்றாண்டைச் சேர்ந்ததாகக் கூறப்படும் வாள் வடிவிலான திபெத்திய ஐகான் மற்றும் ஆப்பிரிக்காவின் சிற்பம் ஆகியவை இப்பகுதியில் உள்ள சுவாரஸ்யமான காட்சிகளாகும். ஐரோப்பிய கலைகள் அறை எண்.7, 8 & 9 இல் காட்டப்படுகின்றன, மேலும் அவை பெரும்பாலும் மறுஉருவாக்கம் செய்யப்படுகின்றன. அறை 10 நவீன ஓவியர்களின் கலைப் படைப்புகளுக்கான கண்காட்சி அறையாக விடப்பட்டுள்ளது.

பண்பாட்டு மையத்தில் உள்ள ஜவுளி அருங்காட்சியகம், ஜவுளித் தொழிலின் வளர்ச்சியை காலவரிசைப்படி சித்தரிக்கிறது. ஜவுளி தொழில்நுட்பத்தின் வரலாறு அறைகள் 11, 12 & 13 இல் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது. எகிப்தின் சுழல் சக்கரங்கள் மற்றும் மொஹஞ்சதாரோவின் நூற்பு சக்கரங்களில் தொடங்கி நூற்பு மற்றும் நெசவுகளின் வளர்ச்சி மற்றும் வளர்ச்சி இந்த அறைகளில் விளக்கப்படங்கள், மாதிரிகள் மற்றும் உண்மையான இயந்திரங்கள் மூலம் காட்சிப்படுத்தப்படுகிறது. ஒரு சில வழக்குகள். சாக்சனி நூற்பு சக்கரம் (கி.பி. 1530) உட்பட பல ஆர்வமுள்ள பொருட்கள் பிரிவில் உள்ளன. நைஜீரிய குகையில் இருந்து 1000 ஆண்டுகள் பழமையான துணி உள்ளது. சமீபத்திய ஆண்டுகளில் உருவாக்கப்பட்ட நூல் உருவாக்கத்தின் வெவ்வேறு அமைப்புகள் மற்றும் ஒவ்வொரு அமைப்பின் நூல் பண்புகள் அறை 13 இல் மாதிரிகள் வடிவில் காட்டப்பட்டுள்ளன.

அறை 14ல் பழங்கால புடவைகள், பிற ஜவுளிகள் மற்றும் கலைப்பொருட்கள் தமிழ்நாடு கைவினைக் கவுன்சில், கோயம்புத்தூருக்கு சொந்தமானது. மொஹஞ்சதாரோ காலத்திலிருந்து 19 ஆம் நூற்றாண்டு வரையிலான இந்தியாவில் ஆடைகளின் வரலாறு அறைகள் 15 & 16 இல் படங்களின் வடிவத்தில் சித்தரிக்கப்பட்டுள்ளது. இந்தியாவின் பல்வேறு பகுதிகளில் இருந்து கைத்தறி வகைகள் மற்றும் அமெரிக்க இந்தியர்கள் பயன்படுத்தும் பல்வேறு வகையான கைத்தறிகளின் ஓவியங்கள் அறை 17 இல் காட்சிக்கு வைக்கப்பட்டுள்ளன. 17 ஆம் நூற்றாண்டில் வரையப்பட்ட இந்தியாவில் கைத்தறி செயல்பாடுகளை சித்தரிக்கும் மைக்காவில் ஆறு ஓவியங்கள் வரையப்பட்டிருப்பது சிறப்பு. இந்த ஓவியங்கள் கிழக்கிந்திய நிறுவனத்தால் தங்கள் வாடிக்கையாளர்களைக் காண்பிப்பதற்காக இங்கிலாந்துக்கு எடுத்துச் செல்லப்பட்டு, நிறுவனர் அறங்காவலரால் மீண்டும் கொண்டுவரப்பட்டது.

நேரம்: காலை 10 – மாலை 6 மணி, ஞாயிற்றுக்கிழமைகளில் மூடப்படும்

நுழைவு: இலவசம்

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button