Travel

கோயம்புத்தூர் இளம் அதிசய வீரர் எவரெஸ்ட் அடிப்படை முகாமை அடைந்தார்

இமயமலையின் மிருதுவான காற்றின் மத்தியில், கோயம்புத்தூரைச் சேர்ந்த எட்டு வயது யாழினி ராம்குமாரும், சென்னையைச் சேர்ந்த 29 வயது திருநங்கை ப்ரீத்திகா யாஷினியும், எவரெஸ்ட் தள முகாமை (EBC) வெல்வது என்ற இலக்கில் தங்கள் பார்வையை வைத்தனர். விரைவில், திட்டங்களை செயல்படுத்தி, இருவரும் மே 16 அன்று மலையேற்றத்தை முடித்தனர், எட்டு உறுப்பினர்களைக் கொண்ட குழு, சுருக்கமான-கார்டியோ வாஸ்குலர் பயிற்சி மற்றும் 12 நாட்கள் நீடித்த மலையேற்றம் முகாம் தளத்திற்கு.

இந்த பணியைத் தொடர, யாழினி இந்த மைல்கல்லை எட்டிய தமிழ்நாட்டின் முதல் திருநங்கையாகவும், ப்ரீத்திகா இளையவராகவும் முடியும் என்பது அவர்களுக்குத் தெரியாது. “நாங்கள் முகாமுக்குச் செல்வதை மட்டுமே குறிக்கோளாகக் கொண்டிருந்தபோது, ​​​​எங்கள் சாதனைகள் ஒரு ஒற்றை சாகசத்தால் பெரிதாக்கப்படும் என்று எங்களுக்குத் தெரியாது,” என்று ப்ரீத்திகா கூறுகிறார், அவர் தமிழ்நாடு காவல் துறையிலிருந்து ஏறிய முதல் நபராகவும் இருக்கலாம் என்று கூறுகிறார்.

எவ்வாறாயினும், இந்த கடன் கோயம்புத்தூரைச் சேர்ந்த ஒரு அனுபவமிக்க மலையேறுபவரான ஃப்ரெட்ரிக் லூர்துசாமியை நோக்கி செலுத்தப்பட்டது, அவர் 30 வருட வாழ்க்கையில் EBC க்கு 50 வது ஏறுதலைக் குறிக்கிறது. கோயம்புத்தூரில் மவுண்டன் அட்வென்ச்சர் ஸ்போர்ட்ஸ் சொசைட்டியை நடத்தி வரும் லூர்துசாமி, தகவல் தொழில்நுட்ப வல்லுநர்கள், மாணவர்கள் மற்றும் ஓய்வு பெற்றவர் ஆகியோரின் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட கலவையான எட்டு உறுப்பினர்களைக் கொண்ட குழுவைக் கூட்டினார். “இது பொதுவாக ஒரு வித்தியாசமான கலவையாகக் கருதப்படுகிறது, ஆனால் தமிழகம் முழுவதும் உள்ள பள்ளிகள் மற்றும் கல்லூரிகளில் எனது பணியின் மூலம் நான் கட்டியெழுப்பிய நீடித்த உறவுகளுக்கு இது ஒரு சான்றாக நான் பார்க்கிறேன், மாணவர்களை மலையேறுபவர்களாக மாற்றுவதற்கு பயிற்சியளிக்கிறேன்,” என்று அவர் கூறுகிறார்.

குறிப்பிடத்தக்க வகையில், கோயம்புத்தூர் மற்றும் மாநிலத்தின் பிற பகுதிகளில் உள்ள பல ஆர்வலர்கள் சமூக ஊடகங்களில் அவரது பயண அறிவிப்புகளை ஆர்வத்துடன் பின்பற்றுகிறார்கள், அங்கு ஆர்வமுள்ள நபர்களை, முன் மலையேற்ற அனுபவம் இல்லாதவர்களையும் தன்னுடன் சேர அழைக்கிறார். “இந்த சமூக உணர்வும் தோழமையும்தான் இந்த முயற்சிகளுக்குத் தூண்டுகிறது. கல்லூரி நாட்களில் அம்மா என்னுடன் ஹிமாச்சல பிரதேசத்தில் மலையேற்றம் சென்றதால் யாழினி சேர்ந்தார். உடுமலைப்பேட்டை, திருப்பூர் மற்றும் கோவையைச் சேர்ந்த கல்லூரி மாணவர்கள் உட்பட மற்ற குழு உறுப்பினர்கள் நான் பல ஆண்டுகளாக நடத்திய பல்வேறு அமர்வுகளில் பயிற்சி பெற்றுள்ளனர், ”என்று அவர் விளக்குகிறார்.

இதைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில், யாழினியின் தாயார், லூர்துசாமியுடன் அவர் மேற்கொண்ட முந்தைய பயணங்கள், தனது மகளை தனது சொந்த சாகசத்திற்கு அனுப்புவதற்கான ஊக்கமளிக்கும் காரணியாக எவ்வாறு செயல்பட்டன என்பதை வலியுறுத்தினார். “தலைவர் மீது எனக்கு அபரிமிதமான நம்பிக்கை உள்ளது, இந்த மலையேற்றத்தின் மூலம், அவர் சுதந்திரம் மற்றும் ஆய்வின் முக்கியத்துவத்தை இப்போது புரிந்துகொள்கிறார்,” என்று அவர் மேலும் கூறுகிறார்.

மே 9 ஆம் தேதி தொடங்கிய பயணம், நேபாளத்தில் கடல் மட்டத்திலிருந்து 2,860 மீட்டர் உயரத்தில் உள்ள லுக்லா என்ற வினோதமான நகரத்தில் தொடங்கியது. அங்கிருந்து, டீங்போச்சே, டிங்போச்சே, லோபுச்சே, கோரக்ஷெப் மற்றும் பெரிச்சே ஆகிய முக்கியப் பழக்கவழக்கப் புள்ளிகள் வழியாகச் சென்ற குழு, உச்சிமாநாட்டின் பாதியிலேயே, 5,364 மீட்டர் உயரத்தில் உள்ள அவர்களின் வலிமையான இலக்கை அடையும் முன். பாதையில் உள்ள இந்த முகாம்கள் பொதுவாக ஒன்று அல்லது இரண்டு நாள் நிறுத்தங்களை உள்ளடக்கியது, இதன் போது மலையேற்றம் செய்பவர்கள் பழக்கப்படுத்த மருந்துகளைப் பெறுவார்கள். இந்த ஆதரவு இருந்தபோதிலும், பலர் இன்னும் மேலே செல்லும்போது சிரமங்களை எதிர்கொள்கின்றனர்.

ஆயினும்கூட, யாழினியின் இளமை உற்சாகம் இந்த கருத்தை சவால் செய்தது, ஏனெனில் லூர்துசாமி அவளுடைய எல்லையற்ற ஆற்றலால் ஈர்க்கப்பட்டார். “அவளுடைய ஆவி தொற்றிக்கொண்டது. கரடுமுரடான நிலப்பரப்பை அவள் ஆர்வத்துடன் சமாளிப்பதைக் கவனித்தது அனைவரையும் ஊக்கப்படுத்தியது. நான் மலையேறுபவராக இருந்த எல்லா வருடங்களிலும், எளிதான பாதைகளில் கூட, இவ்வளவு உயிர்ச்சக்தி கொண்ட ஒருவரை நான் சந்தித்ததில்லை, ”என்று அவர் குறிப்பிடுகிறார்.

சக தோழர்கள் அவளை உற்சாகப்படுத்த, யாழினி சிலாகித்தார், மற்றவர்கள் நினைப்பதற்கு மாறாக, அவரது பயணம் எளிமையான இன்பங்களால் தூண்டப்பட்டது. “லுக்லாவில் உள்ள நேபாள மோமோக்கள் உந்துதலின் மகிழ்ச்சிகரமான ஆதாரமாக இருந்தன,” என்று அவர் பகிர்ந்து கொண்டார், விமான நிலையத்திலிருந்து தொலைபேசி பேட்டியின் போது அவரது உற்சாகம் தெளிவாக இருந்தது. “அதிர்ஷ்டவசமாக, மே 21 அன்று ஈபிசியில் எனது பிறந்தநாளைக் கொண்டாடும் வாய்ப்பும் கிடைத்தது, அது என்னுடன் என்றென்றும் இருக்கும் ஒரு நினைவகத்தை உருவாக்குகிறது.”

மறுபுறம், ப்ரீத்திகா, வேறு லென்ஸ் மூலம் மலையேற்றத்தைப் பார்த்தார். அவரைப் பொறுத்தவரை, ஈபிசியை எட்டுவது ஒரு தனிப்பட்ட மைல்கல் மட்டுமல்ல, தமிழ்நாட்டில் உள்ள திருநங்கைகளுக்கு ஒரு சாதனை. “ஈபிசியில் இருப்பது என்பது புதிய உயரங்களை அடைவதாகும், உண்மையில் மற்றும் உருவகமாக,” என்று அவர் மேலும் கூறுகிறார், “இதன் மூலம், சமூகம் பெட்டிக்கு வெளியே சிந்திக்கவும், குறைவாக எடுக்கப்பட்ட சாலைகளை ஆராயவும் அதிகாரம் பெற்றதாக நான் நம்புகிறேன்.”

சென்னையில் சப்-இன்ஸ்பெக்டராகப் பணியாற்றும் தமிழ்நாடு காவல் துறையின் கடுமையான பயிற்சியின் மூலம் அவரது உறுதிப்பாடு வலுப்பெற்றது. “நான் பெற்ற பயிற்சி இமயமலையின் கடுமையான நிலைமைகளுக்கு செல்ல மிகவும் முக்கியமானது,” என்று அவர் குறிப்பிடுகிறார்.

இருப்பினும், அவர்களின் பகிரப்பட்ட வெற்றிகளுக்கு அப்பால், அவர்கள் தங்கள் அன்றாட நடைமுறைகளுக்கு பொதுவான வருவாயையும் பகிர்ந்து கொள்கிறார்கள். “பல பிஸியான நபர்களுக்கு பொதுவாக வாழ்நாளில் ஒருமுறை சாகசமாக இருக்கும் மலைகளை அனுபவித்துவிட்டு, எங்கள் வேலைகளுக்குத் திரும்புவதும், சென்னையில் எனக்குக் காத்திருக்கும் வெயிலின் தாக்கம், ஏறுவதை விட மிகவும் பயமுறுத்துவது என்பதில் சந்தேகமில்லை!” பிரீத்திகா குறிப்பிடுகிறார். இதற்கிடையில், யாழினியைப் பொறுத்தவரை, முடிவில்லாத கதைகளை அவளது நண்பர்களிடம் கூறுவதற்கான வாய்ப்பு அடுத்த “எளிய” ஊக்கமளிக்கும் காரணியாக செயல்படுகிறது.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button