Blog

விளம்பரங்கள், கிளவுட், சந்தாக்கள்: Google அதன் AI சலுகைகளை பணமாக்க திட்டமிட்டுள்ளனர்

விளம்பரங்கள், கிளவுட் மற்றும் சந்தாக்கள் மூலம் அதன் செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) தொழில்நுட்பங்கள் மற்றும் தயாரிப்புகளை பணமாக்குவதற்கான ‘தெளிவான பாதை’ உள்ளது என்று கூகுள் பெற்றோர் ஆல்பாபெட்டின் தலைமை நிர்வாகி சுந்தர் பிச்சை ஏப்ரல் 25 அன்று கூறினார்.

தொழில்நுட்ப ஜாம்பவான்கள் தங்கள் அதிக AI முதலீடுகளை எப்படி லாபமாக மாற்றுகிறார்கள் என்பதை முதலீட்டாளர்கள் உன்னிப்பாக கவனித்துக் கொண்டிருக்கும் நேரத்தில் பிச்சையின் கருத்து வந்துள்ளது.

கடந்த ஆண்டு அல்லது அதற்கு மேலாக, ஆல்பாபெட், மைக்ரோசாப்ட் மற்றும் மெட்டா போன்ற தொழில்நுட்ப டைட்டான்கள் வேகமாக வளர்ந்து வரும் AI இடத்தில் ஆதிக்கத்திற்கான கடுமையான போரில் பல்லாயிரக்கணக்கான பில்லியன் டாலர்களை கொட்டியுள்ளன. இந்த நிறுவனங்கள் மற்ற பகுதிகளில் முதலீடுகளை குறைத்தாலும், சில சந்தர்ப்பங்களில் பெரிய அளவிலான பணிநீக்கங்களை நாடினாலும் இது வருகிறது.

புதிய தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்தி கட்டமைக்கப்பட்ட தயாரிப்புகள் மற்றும் தீர்வுகளில் நுகர்வோர் மற்றும் வணிகங்களிடையே பெரும் ஆர்வத்தால் சூடான போட்டி தூண்டப்படுகிறது.

நிறுவனத்தின் வருவாய் மாநாட்டு அழைப்பின் போது, ​​”AI மாற்றம் என்பது ஒரு தலைமுறைக்கு ஒருமுறை கிடைக்கும் வாய்ப்பு என்று நான் நினைக்கிறேன்,” என்று பிச்சை கூறினார்.

இதையும் படியுங்கள்: யூடியூப், கூகுள் கிளவுட் 2024ல் ஆண்டு ரன் ரேட்டில் 100 பில்லியன் டாலர்களை எட்டும்: சுந்தர் பிச்சை

ஆல்பாபெட் 2024 ஆம் ஆண்டின் முதல் காலாண்டுக்கான மூலதனச் செலவினங்களில் (கேப்எக்ஸ்) $12 பில்லியனைப் பதிவு செய்துள்ளது, இது 2023 ஆம் ஆண்டின் முதல் காலாண்டில் $6.3 பில்லியனிலிருந்து கிட்டத்தட்ட இரட்டிப்பாகும் தரவு மையங்களைத் தொடர்ந்து மிகப்பெரிய பங்கைக் கொண்ட சேவையகங்களைக் கொண்ட தொழில்நுட்ப உள்கட்டமைப்பு.

“சமீபத்திய காலாண்டுகளில் CapEx இன் குறிப்பிடத்தக்க வருடாந்த வளர்ச்சியானது, எங்கள் வணிகம் முழுவதும் AI வழங்கும் வாய்ப்புகளில் எங்களின் நம்பிக்கையை பிரதிபலிக்கிறது. முன்னோக்கிப் பார்க்கும்போது, ​​காலாண்டுக்கான CapEx ஆண்டு முழுவதும் Q1 மட்டத்தில் அல்லது அதற்கு மேல் இருக்கும் என்று எதிர்பார்க்கிறோம்” என்று Porat கூறினார். , நிறுவனத்தின் தலைவர் மற்றும் தலைமை முதலீட்டு அதிகாரியாகவும் பணியாற்றுகிறார்.

ஏப்ரல் 24 அன்று AI செலவினம் பற்றிய கவலைகள் வெளிவந்தன, Facebook பெற்றோர் Meta அதன் AI முன்முயற்சிகளுக்கு ஆதரவாக உள்கட்டமைப்புக்கு எதிர்பார்த்ததை விட குறைந்தபட்சம் $5 பில்லியனைச் செலவிடுவதாகக் கூறியது. இருப்பினும், மெட்டா தலைமை நிர்வாகி மார்க் ஜுக்கர்பெர்க், இந்த சேவைகளின் லாபம் இன்னும் பல ஆண்டுகளாக உள்ளது என்று குறிப்பிட்டுள்ளார்.

இதன் விளைவாக மெட்டாவின் பங்குகள் அன்று 15 சதவிகிதம் வரை சரிந்து, $200 பில்லியனுக்கும் அதிகமான சந்தை மூலதனத்தை அழித்தது. இது நிறுவனத்தின் நிகர லாபம் 2024 ஆம் ஆண்டின் முதல் காலாண்டில் $12.4 பில்லியனாக இருமடங்காக அதிகரித்த போதிலும்.

AI இலிருந்து பணம் சம்பாதிக்க ஆல்பபெட் எப்படி திட்டமிட்டுள்ளது

வருவாய் அழைப்பின் போது, ​​நிறுவனம் அதன் சமீபத்திய உருவாக்கம் AI அம்சங்கள் மற்றும் தயாரிப்புகளை விளம்பரதாரர்கள், நிறுவனங்கள் மற்றும் நுகர்வோருக்கு முறையே அதன் முதன்மை விளம்பரம், கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் மற்றும் சந்தா வணிகங்கள் மூலம் கிடைக்கச் செய்வதன் மூலம் AI பணமாக்குதலை எவ்வாறு இயக்குகிறது என்பதை பிச்சை கோடிட்டுக் காட்டினார்.

கூகுளின் கிளவுட் யூனிட் 2023 ஆம் ஆண்டின் முதல் காலாண்டில் $7.45 பில்லியன் வருவாயிலிருந்து காலாண்டில் அதன் வருவாய் 28.4 சதவீதம் அதிகரித்து $9.6 பில்லியனாக அதிகரித்துள்ளது, இது அதன் சமீபத்திய AI-இயங்கும் கருவிகள் மற்றும் அம்சங்களின் வளர்ச்சிக்குக் காரணம். செயல்பாட்டு வருமானம் 2023 ஆம் ஆண்டின் முதல் காலாண்டில் $191 மில்லியனில் இருந்து 2024 ஆம் ஆண்டின் முதல் காலாண்டில் $900 மில்லியனாக உயர்ந்தது.

“ஒரு மில்லியனுக்கும் அதிகமான டெவலப்பர்கள் இப்போது AI ஸ்டுடியோ மற்றும் வெர்டெக்ஸ் AI உள்ளிட்ட கருவிகள் முழுவதும் எங்களின் ஜெனரேட்டிவ் AI ஐப் பயன்படுத்துகின்றனர்… நாங்கள் ஜெமினி 1.5 ப்ரோவை வாடிக்கையாளர்களுக்குக் கிடைக்கச் செய்துள்ளோம், அதே போல் CloudNext இல் Imagen 2.0 ஐயும் பயன்படுத்துகிறோம்” என்று பிச்சை கூறினார்.

“எங்கள் உள்கட்டமைப்புக்கு மேல், எங்கள் சொந்த மாடல்கள், ஓப்பன் சோர்ஸ் மாடல்கள் மற்றும் மூன்றாம் தரப்பு மாதிரிகள் உட்பட 130க்கும் மேற்பட்ட AI மாடல்களை நாங்கள் வழங்குகிறோம்… இன்று, 60 சதவீதத்திற்கும் அதிகமான ஜெனரல் AI ஸ்டார்ட்அப்கள் மற்றும் கிட்டத்தட்ட 90 சதவீத ஜெனரல் ஏஐ யூனிகார்ன்கள் கூகுள் கிளவுட் வாடிக்கையாளர்கள்” என்று பிச்சை கூறினார்.

பெப்ரவரியில் கூகுள் ஜெமினி மாடல்களை பெர்ஃபார்மன்ஸ் மேக்ஸ் பிரச்சாரங்களில் அறிமுகப்படுத்தியது, இது விளம்பரதாரர்களுக்கு மிகவும் பயனுள்ள பிரச்சாரங்களை உருவாக்கவும், ஆக்கப்பூர்வமான சொத்துக்களை அளவில் உருவாக்கவும் உதவுகிறது. இந்த மாத தொடக்கத்தில், நிறுவனம் தனது டிமாண்ட் ஜெனரல் பிரச்சாரங்களில் AI-இயங்கும் ஆக்கப்பூர்வமான அம்சங்களை அறிமுகப்படுத்தியது, விளம்பரதாரர்கள் சில எளிய அறிவுறுத்தல்களுடன் சில படிகளில் உயர்தர பட சொத்துக்களை உருவாக்க முடியும்.

Alphabet இன் தலைமை வணிக அதிகாரி Philipp Schindler, தேடுதல் நிறுவனமானது தேடல் மற்றும் ஷாப்பிங் விளம்பரங்கள் உள்ளிட்ட புதிய விளம்பர வடிவங்களை அதன் AI-சார்ந்த தேடல் அனுபவமான Search Generative Experience (SGE) எனப்படும் தேடல் முடிவுகளுடன் தொடர்ந்து பரிசோதித்து வருவதாகக் கூறினார். இந்தியா உட்பட சந்தைகள்.

ஏறக்குறைய ஒரு வருடமாக SGE உடன் பரிசோதனை செய்த பின்னர், நிறுவனம் இப்போது மெதுவாக AI- இயங்கும் மேலோட்டங்களை பிரதான தேடல் முடிவுகள் பக்கத்திற்கு கொண்டு வருவதாக பிச்சை கூறினார்.

“ஜெனரல் AI ஆல் தேடல் அனுபவத்தை மேம்படுத்தக்கூடிய பகுதிகளில் கவனம் செலுத்துவதன் மூலம், இணையதளங்கள் மற்றும் வணிகர்களுக்கான போக்குவரத்திற்கு முன்னுரிமை அளிப்பதன் மூலம் இதை நாங்கள் எவ்வாறு செய்கிறோம் என்பதில் நாங்கள் அளவிடப்படுகிறோம்,” என்று அவர் கூறினார்.

கூகுள் நிறுவனம் உருவாக்கிய AI அம்சங்களுடன் ஏற்கனவே பில்லியன் கணக்கான வினவல்களுக்கு சேவை செய்துள்ளதாகவும், தற்போது இந்த அம்சங்களைப் பயன்படுத்தும் நபர்களிடையே தேடல் பயன்பாடு அதிகரித்து வருவதாகவும் பிச்சை கூறினார்.

சந்தாக்களைப் பொறுத்தவரை, கூகுள் ஒரு புதிய Google One AI பிரீமியம் திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்தியது, இது சந்தாதாரர்களுக்கு அதன் சாட்போட் ஜெமினியின் மேம்பட்ட பதிப்பிற்கான அணுகலை வழங்குகிறது – இது ஜெமினி அட்வான்ஸ்டு என்று அழைக்கப்படுகிறது – இது மிகவும் சிக்கலான பணிகளுக்காக வடிவமைக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் AI மாடல் ஜெமினி அல்ட்ரா 1.0 மூலம் இயக்கப்படுகிறது.

சந்தாதாரர்கள் ஜிமெயில், டாக்ஸ், ஸ்லைடுகள், தாள்கள் மற்றும் சந்திப்பு போன்ற ஆல்பாபெட்டின் உற்பத்தித்திறன் பயன்பாடுகளில் ஜெமினியின் திறன்களுக்கான அணுகலைப் பெறுவார்கள்.

கூகுளின் கிளவுட் பிசினஸ் மற்றும் யூடியூப் ஆகியவை 2024 ஆம் ஆண்டின் இறுதியில் $100 பில்லியனுக்கும் அதிகமான வருடாந்திர ஓட்ட விகிதத்தை எட்டும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, பிச்சை அழைப்பின் போது கூறினார்.

ஆல்பாபெட்டின் நிதி செயல்திறன், அதன் முதல் பண ஈவுத்தொகை மற்றும் $70 பில்லியன் பங்குகளை திரும்பப் பெறுதல் ஆகியவற்றுடன் ஏப்ரல் 25 அன்று சந்தைக்கு முந்தைய வர்த்தகத்தில் நிறுவனத்தின் பங்குகளை கிட்டத்தட்ட 12 சதவீதம் உயர்த்தியது.

Related Articles

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Back to top button